ProGrade Dual VPG Type A คือการ์ด CFexpress รุ่นใหม่ของ ProGrade Digital ที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน Video Performance Guarantee สองกลุ่มในใบเดียว ได้แก่ VPG-4 ซึ่งครอบคลุม VPG200 และ VPG400 กับ VPG-5 ซึ่งครอบคลุม VPG800 และ VPG1600 ข่าวต้นทางระบุว่าครั้งนี้เป็นครั้งแรกของ ProGrade ที่การ์ดรุ่นเดียวผ่านการรับรองทั้งสองมาตรฐานพร้อมกัน โดยมีความจุให้เลือก 512GB และ 1TB จุดสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขความเร็วสูงสุดเพียงอย่างเดียว แต่อยู่ที่การรวมธงรับรองซึ่งกล้องใช้ตรวจสอบก่อนอนุญาตโหมดบันทึกบางประเภทไว้ในการ์ดใบเดียว
ProGrade Dual VPG Type A รวมมาตรฐานใดไว้บ้าง
ข้อมูลในข่าวแยกมาตรฐานออกเป็นสองส่วนอย่างชัดเจน คือ VPG-4 สำหรับระดับ VPG200 และ VPG400 และ VPG-5 สำหรับระดับ VPG800 และ VPG1600 การที่การ์ดผ่านทั้งสองกลุ่มหมายความว่าตัวการ์ดมีข้อมูลรับรองที่เกี่ยวข้องกับมาตรฐานทั้งรุ่นปัจจุบันและรุ่นใหม่กว่าอยู่ร่วมกัน ประเด็นนี้สำคัญเพราะ VPG-5 ไม่ได้ทำหน้าที่แทน VPG-4 โดยอัตโนมัติ การมีตัวเลขสูงกว่าเพียงชุดเดียวจึงไม่ควรถูกตีความว่ากล้องทุกตัวจะยอมรับการ์ดในโหมดเดียวกันเสมอไป
VPG ย่อมาจาก Video Performance Guarantee เป็นมาตรฐานที่ CompactFlash Association กำหนดเพื่อรับประกันความเร็วเขียนต่อเนื่องขั้นต่ำในระดับที่ระบุ แนวคิดของมาตรฐานต่างจากการมองเฉพาะค่าอ่านหรือเขียนสูงสุดบนฉลาก เพราะงานวิดีโอต้องรับข้อมูลต่อเนื่องตลอดช่วงที่บันทึก กล้องจึงอาศัยธงรับรองของการ์ดเพื่อประเมินว่าการ์ดตรงกับเงื่อนไขของโหมดนั้นหรือไม่ ข่าวนี้ไม่ได้ระบุรายละเอียดการทดสอบแต่ละขั้น จึงควรใช้ระดับรับรองตามที่ประกาศโดยไม่ขยายความเกินข้อมูล
เหตุผลที่การรับรองสองรุ่นมีความสำคัญ
ข่าวยกตัวอย่าง Sony FX3, FX6 และ A7S III ว่าเป็นกล้องที่ตรวจ VPG Flag บนการ์ดเพื่อปลดล็อกโหมดบันทึกบางอย่าง รวมถึงโหมด 120 และ 240fps หากการ์ดไม่มีธงที่กล้องต้องการ โหมดนั้นอาจไม่พร้อมให้เลือก แม้ค่าความเร็วที่พิมพ์บนการ์ดจะดูสูงก็ตาม ดังนั้น การเลือกการ์ดสำหรับกล้องเหล่านี้ต้องดูทั้งชนิด CFexpress Type A และสถานะ VPG ที่ระบบรู้จัก ไม่ใช่เปรียบเทียบเฉพาะความจุหรือความเร็วสูงสุด
ปัญหาที่รุ่นนี้พยายามแก้คือการ์ดที่ได้รับเฉพาะ VPG-5 อาจยังไม่ตอบเงื่อนไขของกล้องปัจจุบันบางรุ่นซึ่งมองหาการรับรอง VPG-4 การรวมสองชุดไว้ในใบเดียวช่วยลดภาระการแยกการ์ดตามรุ่นมาตรฐานเมื่อทีมมีบอดี้หลายตัว อย่างไรก็ตาม ผู้ใช้ยังควรตรวจคู่มือและรายการการ์ดที่ผู้ผลิตกล้องแนะนำสำหรับเฟิร์มแวร์ของบอดี้จริง เพราะข่าวไม่ได้ยืนยันความเข้ากันได้กับกล้องทุกยี่ห้อหรือทุกโหมดที่มีอยู่ในตลาด นี่คือเหตุผลที่ ProGrade Dual VPG Type A เน้นการรองรับมาตรฐานสองกลุ่มร่วมกัน
สำหรับทีมโปรดักชัน ประโยชน์ที่เห็นได้จากข้อมูลคือการจัดกระเป๋าอุปกรณ์ง่ายขึ้นเมื่อการ์ดใบเดียวถือการรับรองทั้งสองกลุ่ม ทีมไม่จำเป็นต้องสรุปว่าการ์ด VPG-5 จะย้อนกลับไปทำหน้าที่แทน VPG-4 ได้เอง และลดโอกาสหยิบการ์ดที่มีธงไม่ตรงกับโหมดที่กำลังจะใช้ ข้อดีนี้เป็นเรื่องการจัดการความเข้ากันได้ตามมาตรฐาน ไม่ใช่คำรับรองว่าการ์ดจะปลดล็อกทุกโหมดบนกล้องทุกตัวโดยไม่ต้องตรวจสอบเพิ่ม
สเปกความเร็วและความจุที่ระบุ
การ์ดทั้งสองความจุใช้มาตรฐาน CFexpress 4.0 Type A มีความเร็วอ่านสูงสุด 1,800 MB/s และความเร็วเขียนต่อเนื่อง 1,500 MB/s ตัวเลขสองชุดนี้ต้องอ่านให้ถูกประเภท ค่าอ่านสูงสุดอธิบายเพดานการอ่านตามที่ผู้ผลิตระบุ ส่วนค่าเขียนต่อเนื่องสะท้อนงานที่ต้องเขียนข้อมูลยาวต่อเนื่องมากกว่า ข่าวไม่ได้ให้ค่าเขียนสูงสุดแยกต่างหาก และไม่ได้แสดงผลทดสอบกับเครื่องอ่านหรือกล้องแต่ละรุ่น จึงไม่ควรสร้างตัวเลขเพิ่มเติมจากข้อมูลที่มี
ตัวเลือกความจุประกอบด้วย 512GB และ 1TB ผู้ใช้จึงสามารถเลือกระหว่างสองขนาดตามปริมาณงานและวิธีสำรองข้อมูล แต่ข่าวไม่ได้ระบุเวลาบันทึกวิดีโอที่แน่นอนสำหรับแต่ละความจุ เพราะเวลาที่ได้จริงขึ้นกับความละเอียด อัตราเฟรม รูปแบบการบีบอัด และบิตเรตของกล้อง การประเมินจำนวนชั่วโมงจึงควรอ้างอิงเมนูของบอดี้และรูปแบบบันทึกที่จะใช้ แทนการคาดเดาจากความจุเพียงอย่างเดียว
มาตรฐาน CFexpress 4.0 เป็นส่วนหนึ่งของรายละเอียดรุ่นใหม่ ขณะที่รูปทรงเป็น Type A ตามชื่อผลิตภัณฑ์ ผู้ใช้ต้องแยก Type A ออกจากการ์ด CFexpress รูปแบบอื่น เพราะรูปทรงและช่องใส่การ์ดต่างกัน ข่าวนี้กล่าวถึง Type A เท่านั้น จึงไม่ควรนำตัวเลขหรือการรับรองไปเหมารวมกับ Type B หรือสื่อบันทึกชนิดอื่น ก่อนซื้อควรตรวจข้อความบนช่องการ์ดและคู่มือกล้องให้ตรงกับ Type A อย่างชัดเจน
การอ่านค่า VPG กับความเร็ว 1,500 MB/s
ระดับ VPG200, VPG400, VPG800 และ VPG1600 เป็นชื่อระดับการรับรองที่ปรากฏในข่าว ส่วน 1,500 MB/s คือค่าความเร็วเขียนต่อเนื่องที่ระบุสำหรับผลิตภัณฑ์ การ์ดสามารถมีข้อมูลสองประเภทนี้อยู่พร้อมกันได้ แต่ผู้ใช้ไม่ควรใช้ตัวเลขใดตัวเลขหนึ่งแทนอีกตัวโดยไม่ดูนิยามของมาตรฐาน จุดขายของข่าวคือสถานะการรับรองสองรุ่นในใบเดียว ไม่ใช่การกล่าวว่าค่า 1,500 MB/s มีความหมายเท่ากับชื่อ VPG ทุกระดับ
เมื่อกล้องตรวจธง VPG การตัดสินใจเปิดโหมดเกิดจากเงื่อนไขที่ผู้ผลิตกล้องกำหนดไว้ ข่าวจึงเน้นว่าธงมีผลต่อโหมด 120 และ 240fps ในตัวอย่างกล้อง Sony ที่กล่าวถึง การมีความเร็วสูงบนฉลากแต่ไม่มีธงที่ระบบตรวจอาจให้ประสบการณ์ต่างกัน นี่เป็นเหตุผลให้ตรวจทั้งรายการรับรอง ความจุ ชนิดการ์ด และข้อกำหนดของกล้องพร้อมกัน ไม่ควรซื้อจากตัวเลขความเร็วเด่นที่สุดเพียงบรรทัดเดียว
กล้องที่บทความกล่าวถึง
รายชื่อที่ปรากฏในข้อมูลเดิมคือ Sony FX3, Sony FX6 และ Sony A7S III ทั้งสามรุ่นถูกยกมาเพื่ออธิบายพฤติกรรมการตรวจ VPG Flag และการปลดล็อกโหมดบางอย่าง ไม่ได้หมายความว่าการ์ดรองรับเพียงสามรุ่นนี้ และก็ไม่ได้เป็นการยืนยันรุ่นอื่นเพิ่มเติม รายการกล้องที่ใช้งานได้จริงควรตรวจจากเอกสารของ ProGrade และผู้ผลิตบอดี้ โดยเฉพาะเมื่อมีการอัปเดตเฟิร์มแวร์หรือมีรุ่นใหม่ออกสู่ตลาด
ผู้ใช้ Sony Cinema Line หรือ Alpha series ที่วางแผนใช้งานต่อเนื่องหลายรุ่นอาจให้ความสำคัญกับการรับรองสองชุดเป็นพิเศษ แต่ต้องยึดชนิดช่องการ์ดของบอดี้เป็นหลัก การอยู่ในตระกูลเดียวกันไม่ได้แปลว่าทุกบอดี้มีช่อง Type A หรือรองรับโหมดเหมือนกันทั้งหมด ข้อมูลนี้จึงช่วยชี้ประเด็นที่ควรตรวจ ไม่ได้แทนรายการ Compatibility อย่างเป็นทางการของกล้องแต่ละตัว
ก่อนวันถ่าย ควรใส่การ์ดในบอดี้จริง ฟอร์แมตด้วยกล้องตามขั้นตอนของผู้ผลิต และตรวจว่าโหมดที่ต้องการพร้อมใช้งาน การทดสอบสั้น ๆ ช่วยยืนยันการตั้งค่าของกล้อง การ์ด และเฟิร์มแวร์ที่ทีมถืออยู่ โดยไม่ต้องอาศัยการคาดเดาจากข่าวเพียงอย่างเดียว หากใช้หลายบอดี้ ควรตรวจทีละตัว เพราะเงื่อนไขของแต่ละรุ่นอาจไม่เหมือนกัน
เหมาะกับลักษณะงานแบบใด
จากข้อมูลในบทความ การ์ดรุ่นนี้มุ่งตอบโจทย์ทีมที่ต้องรับมือทั้งมาตรฐาน VPG-4 และ VPG-5 รวมถึงผู้ใช้ที่มีบอดี้ปัจจุบันและคาดว่าจะเปลี่ยนอุปกรณ์ในอนาคต การรวมการรับรองไว้ใบเดียวทำให้วางแผนคลังการ์ดได้ตรงไปตรงมา แต่คำว่าใช้ในอนาคตควรถูกอ่านว่าเป็นการเตรียมมาตรฐาน ไม่ใช่การรับรองกล้องที่ยังไม่ประกาศหรือโหมดที่ข่าวไม่ได้ระบุ
งานที่ใช้เฟรมเรตสูงเป็นตัวอย่างสำคัญในข่าว เพราะ Sony บางรุ่นตรวจธงก่อนเปิดโหมด 120 หรือ 240fps ทีมที่มีงานประเภทนี้ควรให้ความสำคัญกับ VPG มากเป็นพิเศษ ส่วนงานรูปแบบอื่นก็ยังต้องพิจารณาความจุและอัตราข้อมูลของโหมดจริง การรับรองช่วยตอบเงื่อนไขส่วนหนึ่ง แต่ไม่แทนการเลือกค่าบันทึกและการจัดการไฟล์ให้เหมาะกับโปรเจกต์
สำหรับผู้ที่ไม่ได้ใช้โหมดซึ่งตรวจ VPG หรือไม่ได้ใช้ช่อง CFexpress Type A จุดเด่นของรุ่นนี้อาจไม่ใช่ปัจจัยหลัก การซื้อควรเริ่มจากข้อกำหนดของกล้อง ไม่ใช่เริ่มจากมาตรฐานที่สูงกว่าเสมอไป ข่าวไม่ได้ระบุราคา จึงยังไม่สามารถเปรียบเทียบความคุ้มค่ากับรุ่นอื่นด้วยตัวเลขได้ สิ่งที่สรุปได้คือมีสองความจุ ความเร็วตามที่ประกาศ และการรับรองสองกลุ่มในใบเดียว
ขั้นตอนตรวจสอบก่อนเลือกซื้อ
ขั้นแรก ตรวจว่ากล้องมีช่อง CFexpress Type A และดูคู่มือว่าโหมดเป้าหมายต้องการ VPG ระดับใด ขั้นที่สอง ตรวจความจุ 512GB หรือ 1TB ให้สอดคล้องกับวิธีถ่ายและรอบการถ่ายโอนข้อมูล ขั้นที่สาม ตรวจรายชื่อการ์ดที่ผู้ผลิตกล้องทดสอบ หากรายการยังไม่อัปเดต ควรสอบถามผู้ผลิตหรือผู้จำหน่ายก่อนใช้งานกับงานสำคัญ ขั้นที่สี่ ทดสอบบนบอดี้จริงก่อนวันถ่ายเสมอ
ควรวางแผนเครื่องอ่านและระบบจัดเก็บไฟล์ร่วมด้วย เพราะความเร็วอ่านสูงสุด 1,800 MB/s จะมีความหมายต่อขั้นตอนถ่ายโอนเมื่ออุปกรณ์ปลายทางรองรับเพียงพอ ข่าวไม่ได้ระบุรุ่นเครื่องอ่าน สายเชื่อมต่อ หรือผลทดสอบคอมพิวเตอร์ จึงไม่ควรสรุปเวลาโอนไฟล์ที่แน่นอนจากตัวเลขดังกล่าว ผู้ใช้สามารถดูบทความอุปกรณ์กล้องเพิ่มเติมได้ที่ หมวดอุปกรณ์กล้องของ lnwGadget เพื่อประกอบการวางระบบโดยรวม
การสำรองข้อมูลยังเป็นขั้นตอนแยกจากความทนทานหรือความเร็วของการ์ด ไม่ว่าการ์ดจะมีมาตรฐานใด ทีมควรกำหนดเวลาถ่ายโอน ตรวจไฟล์ และทำสำเนาตามนโยบายของงาน ข่าวต้นทางไม่ได้ให้ข้อมูลการรับประกัน ความทนทานต่อสภาพแวดล้อม หรือซอฟต์แวร์กู้ข้อมูล จึงควรตรวจรายละเอียดเหล่านี้จากหน้าผลิตภัณฑ์ก่อนตัดสินใจ ไม่ควรเติมคุณสมบัติที่ไม่ได้อยู่ในข้อมูลเดิม
ข้อควรระวังในการตีความข่าว
ข้อความว่ารองรับกล้องปัจจุบันและกล้อง CFexpress 4.0 ในอนาคตอธิบายเป้าหมายด้านมาตรฐานของผลิตภัณฑ์ แต่ไม่ใช่รายชื่อ Compatibility แบบไม่จำกัด กล้องแต่ละรุ่นยังมีชนิดช่องการ์ด เฟิร์มแวร์ และข้อกำหนดโหมดของตนเอง การใช้คำว่าอนาคตจึงควรประกอบกับการตรวจเอกสารเมื่อกล้องรุ่นนั้นเปิดตัวจริง ข่าวนี้ไม่ให้ชื่อกล้องที่ยังไม่ประกาศและไม่ควรนำไปคาดเดา
บทความเดิมกล่าวว่าราคาสูงกว่าการ์ดทั่วไปเล็กน้อย แต่ไม่ได้ให้ตัวเลขราคา จึงไม่ควรระบุจำนวนเงินหรือส่วนต่างขึ้นใหม่ ผู้สนใจควรตรวจราคาปัจจุบัน ข้อมูลประกัน สถานะสินค้า และอุปกรณ์ที่รวมในกล่องจากผู้จำหน่าย ณ เวลาซื้อ ทั้งหมดนี้อาจเปลี่ยนตามช่วงเวลาและภูมิภาคโดยไม่กระทบข้อเท็จจริงหลักเรื่องความจุ ความเร็ว และสถานะ VPG ที่ประกาศ
ชื่อระดับ VPG และตัวเลขความเร็วควรถูกคัดลอกอย่างระมัดระวัง รุ่นนี้ระบุ VPG-4 ในกลุ่ม VPG200/400 และ VPG-5 ในกลุ่ม VPG800/1600 พร้อมความเร็วอ่านสูงสุด 1,800 MB/s และเขียนต่อเนื่อง 1,500 MB/s การแยกคำว่า “สูงสุด” ออกจาก “ต่อเนื่อง” ช่วยป้องกันการเทียบผิดประเภท และทำให้ตรวจรายละเอียดกับเอกสารผู้ผลิตได้ง่ายขึ้น
สรุปการ์ด CFexpress 4.0 Type A รุ่นใหม่
สาระหลักของการเปิดตัวคือ ProGrade Digital นำการรับรอง VPG-4 และ VPG-5 มาอยู่ในการ์ด CFexpress 4.0 Type A ใบเดียว มีความจุ 512GB และ 1TB อ่านสูงสุด 1,800 MB/s และเขียนต่อเนื่อง 1,500 MB/s จุดนี้ช่วยลดความสับสนระหว่างการ์ดที่มีเพียงมาตรฐานรุ่นหนึ่งกับกล้องที่ตรวจอีกมาตรฐานหนึ่ง โดยเฉพาะตัวอย่าง Sony FX3, FX6 และ A7S III ที่ข่าวกล่าวถึง
ผู้ใช้ควรตัดสินใจจากบอดี้ โหมดบันทึก ชนิดช่องการ์ด และความจุที่ต้องการร่วมกัน จากนั้นตรวจรายละเอียดล่าสุดจาก ProGrade Digital ซึ่งเป็นแหล่งข้อมูลทางการ พร้อมทดสอบกับกล้องก่อนใช้งานจริง ข่าวนี้ไม่ได้ระบุราคา วันวางจำหน่าย รายละเอียดการรับประกัน หรือรายชื่อกล้องทั้งหมด จึงควรยืนยันข้อมูลส่วนดังกล่าวเพิ่มเติมโดยไม่คาดเดา
ที่มาเดิมของข่าว: PetaPixel และ CompactFlash Association










