📩 สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมกับทีมงาน คลิกที่นี่

DJI Pocket 4P vs Pocket 4 vs Pocket 3 เทียบสเปกครบ เลือกตัวไหนดี ราคาเริ่ม 14,450 บาท

DJI Pocket 4P
ตารางเทียบสเปก DJI Pocket 4P, Pocket 4 และ Pocket 3 ทั้งราคา กล้อง เซนเซอร์ วิดีโอ แบตเตอรี่ และพื้นที่เก็บข้อมูล

DJI Pocket 4P เทียบ Pocket 4 และ Pocket 3 จากข้อมูลในบทความนี้ รุ่นบนสุดเด่นที่กล้องคู่ ระยะภาพสองช่วง และ Dynamic Range ที่ระบุไว้สูงกว่าอีกสองรุ่น ส่วนรุ่นกลางเน้นสมดุลของฟีเจอร์กับราคา และรุ่นเดิมยังเป็นตัวเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการประหยัดงบ ตัวเลขราคาและสเปกทั้งหมดในหน้านี้เป็นข้อมูลที่บทความมีอยู่ ผู้อ่านควรตรวจสอบรายละเอียดและสถานะการจำหน่ายกับ DJI หรือตัวแทนก่อนตัดสินใจ เพราะเงื่อนไขของแต่ละตลาดอาจแตกต่างกัน

DJI Pocket 4P เทียบ Pocket 4 และ Pocket 3

จุดเปรียบเทียบหลักมีห้าด้าน ได้แก่ ชุดกล้องและระยะเลนส์ ขนาดเซ็นเซอร์ ช่วง Dynamic Range ความสามารถด้านวิดีโอ และระยะเวลาใช้งานจากแบตเตอรี่ เมื่อดูร่วมกับราคา จะเห็นว่าแต่ละรุ่นวางตำแหน่งไม่เหมือนกัน รุ่นบนสุดมุ่งไปที่ผู้ใช้ที่ต้องการระยะเทเลในตัว รุ่นกลางให้ฟีเจอร์ใหม่ในงบที่ต่ำกว่า และรุ่นเดิมยังครอบคลุมงานทั่วไปได้โดยไม่ต้องขยับไปยังราคาสูงสุด

การเลือกจึงไม่ควรดูเพียงว่ารุ่นใดมีตัวเลขมากที่สุด แต่ควรเริ่มจากลักษณะงานจริง ผู้ใช้ที่ถ่ายคน สินค้า หรือเหตุการณ์ซึ่งต้องสลับมุมกว้างกับมุมแคบอาจให้ความสำคัญกับกล้องคู่ ขณะที่ผู้ใช้ที่ถ่ายเดินทางหรือวิดีโอประจำวันอาจสนใจน้ำหนักการตัดต่อ ระยะเวลาบันทึก และงบรวมของอุปกรณ์มากกว่า

ภาพรวมตำแหน่งของทั้งสามรุ่น

Pocket 4P อยู่บนสุดของชุดเปรียบเทียบในบทความ เพราะมีกล้อง 20mm และ 60mm ทำงานร่วมกัน ใช้เซ็นเซอร์ 1 นิ้วกับ 1/1.28 นิ้ว และระบุ Dynamic Range 17 stops จุดขายจึงไม่ใช่เพียงคุณภาพจากกล้องหลัก แต่เป็นความยืดหยุ่นเมื่อผู้ถ่ายต้องการภาพแคบขึ้นโดยไม่พึ่งการครอปจากภาพมุมกว้าง

Pocket 4 เป็นรุ่นกลางที่ยังใช้กล้องเดี่ยวระยะ 20mm และเซ็นเซอร์ 1 นิ้ว แต่ข้อมูลในบทความระบุ Dynamic Range 14 stops พร้อมพื้นที่เก็บข้อมูลภายใน 107GB และแบตเตอรี่ 240 นาที รุ่นนี้จึงเหมาะกับคนที่ต้องการฟีเจอร์รุ่นใหม่หลายอย่าง แต่ไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์เทเลแยกในตัวกล้อง

Pocket 3 เป็นรุ่นที่ราคาต่ำสุดในสามตัวเลือก โดยบทความระบุราคา 14,450 บาท กล้องเดี่ยว 20mm เซ็นเซอร์ 1 นิ้ว Dynamic Range 12.5 stops และบันทึกสูงสุด 4K120 แม้ตัวเลขบางด้านน้อยกว่าสองรุ่นใหม่ แต่พื้นฐานของกิมบอลกลไกสามแกนและรูปแบบกล้องขนาดพกพายังตอบโจทย์งานทั่วไปได้

กล้องคู่ 20mm และ 60mm เปลี่ยนวิธีถ่ายอย่างไร

ความต่างที่ชัดที่สุดของรุ่นบนสุดคือการมีระยะ 20mm และ 60mm อยู่ในอุปกรณ์เดียว ระยะกว้างเหมาะกับการเดินถ่าย บันทึกบรรยากาศ และวางกล้องใกล้ผู้พูด ส่วนระยะ 60mm ช่วยจัดองค์ประกอบให้แคบลง เหมาะกับรายละเอียดหรือภาพบุคคลในสถานการณ์ที่ผู้ถ่ายไม่สามารถเดินเข้าใกล้ได้

รุ่นกลางและรุ่นเดิมใช้กล้องเดี่ยว 20mm จึงให้มุมมองกว้างเป็นหลัก หากต้องการภาพแคบอาจต้องเปลี่ยนตำแหน่งถ่ายหรือครอปภายหลัง การครอปช่วยแก้สถานการณ์ได้บางส่วน แต่ไม่เหมือนการใช้ระยะเลนส์เฉพาะ เพราะองค์ประกอบและจำนวนพิกเซลที่เหลืออาจต่างกัน ผู้ซื้อจึงควรถามตัวเองว่าระยะเทเลเป็นสิ่งที่ใช้จริงบ่อยเพียงใด

ถ้างานส่วนใหญ่เป็น vlog มุมกว้าง การเดินทาง หรือการถ่ายตัวเอง ระยะ 20mm ของทั้งสามรุ่นอาจเพียงพอ ความคุ้มของกล้องคู่จะเห็นชัดขึ้นเมื่อผู้ใช้มีฉากที่ต้องสลับระหว่างภาพกว้างกับรายละเอียดอยู่เสมอ ดังนั้น จุดเด่นนี้ควรถูกประเมินจากรูปแบบงาน ไม่ใช่จากจำนวนกล้องเพียงอย่างเดียว

เซ็นเซอร์และ Dynamic Range ตามข้อมูลในบทความ

บทความระบุว่ารุ่นบนสุดใช้เซ็นเซอร์ 1 นิ้วร่วมกับ 1/1.28 นิ้ว ขณะที่อีกสองรุ่นใช้เซ็นเซอร์ 1 นิ้วกับกล้องหลักเพียงตัวเดียว ขนาดเซ็นเซอร์เป็นส่วนหนึ่งของระบบสร้างภาพ แต่ผลลัพธ์จริงยังขึ้นกับเลนส์ การประมวลผล การตั้งค่า และสภาพแสง จึงไม่ควรสรุปคุณภาพจากขนาดเพียงค่าเดียว

ด้าน Dynamic Range ตัวเลขที่ระบุคือ 17 stops สำหรับรุ่นบนสุด 14 stops สำหรับรุ่นกลาง และ 12.5 stops สำหรับรุ่นเดิม หากเงื่อนไขการวัดเหมือนกัน ตัวเลขที่สูงกว่ามีแนวโน้มช่วยเก็บรายละเอียดส่วนสว่างและส่วนมืดได้กว้างขึ้น โดยเฉพาะฉากย้อนแสงหรือกลางแจ้งที่มีความต่างของแสงมาก

อย่างไรก็ตาม บทความเดิมไม่ได้แสดงวิธีทดสอบหรือไฟล์เปรียบเทียบภายใต้ฉากเดียวกัน ตัวเลขเหล่านี้จึงควรใช้เป็นแนวทางตามข้อมูลที่เผยแพร่ในหน้าเดิม ไม่ใช่ผลทดสอบอิสระของ lnwGadget ผู้ใช้ที่ให้ความสำคัญกับคุณภาพภาพควรรอดูตัวอย่างไฟล์จากสถานการณ์จริงและตรวจเงื่อนไขการบันทึกของแต่ละโหมดเพิ่มเติม

วิดีโอ D-Log และบิตเรตที่ต่างกัน

ฝั่งวิดีโอ รุ่นบนสุดระบุ D-Log และบิตเรต 200 Mbps รุ่นกลางระบุ D-Log ที่ 180 Mbps ส่วนรุ่นเดิมใช้ D-Log M ที่ 130 Mbps ความต่างของบิตเรตบอกปริมาณข้อมูลที่บันทึกต่อช่วงเวลา แต่ไฟล์ที่ใหญ่กว่าไม่ได้รับประกันว่าทุกฉากจะดูดีกว่าเสมอ ผลลัพธ์ยังขึ้นกับการเข้ารหัส โหมดภาพ และขั้นตอนหลังการถ่าย

รุ่นบนสุดและรุ่นกลางมีข้อมูลว่าสามารถบันทึก 4K240 ขณะที่รุ่นเดิมสูงสุด 4K120 ตามบทความ โหมดเฟรมเรตสูงเหมาะกับการทำภาพช้า แต่ต้องพิจารณาแสง พื้นที่เก็บข้อมูล ความร้อน และข้อจำกัดของแต่ละโหมดร่วมด้วย หากผู้ใช้ส่งออกงานที่ความเร็วปกติเป็นหลัก ความต่างนี้อาจไม่สำคัญเท่าการควบคุมภาพและความต่อเนื่องของแบตเตอรี่

ผู้ใช้ที่ทำสีภายหลังควรดูว่าเวิร์กโฟลว์รองรับโปรไฟล์และปริมาณข้อมูลของรุ่นที่เลือกหรือไม่ ไฟล์ 200 Mbps ใช้พื้นที่และทรัพยากรในการตัดต่อมากกว่า 130 Mbps การซื้อรุ่นที่ให้บิตเรตสูงจึงอาจนำไปสู่ค่าใช้จ่ายด้านพื้นที่เก็บข้อมูลและคอมพิวเตอร์เพิ่มขึ้น แม้ตัวกล้องจะตอบโจทย์คุณภาพมากกว่า

ภาพนิ่งและการใช้กล้องสองตัว

ข้อมูลเดิมระบุภาพนิ่ง 20MP บวก 12MP สำหรับกล้องสองชุดของรุ่นบนสุด ตัวเลขนี้ควรอ่านแยกตามกล้อง ไม่ใช่นำมารวมเป็นภาพเดียว ความละเอียดมีผลต่อพื้นที่สำหรับครอปและขนาดการส่งออก แต่รายละเอียดจริงขึ้นกับคุณภาพของเลนส์ แสง และกระบวนการประมวลผลด้วย

พื้นที่เก็บข้อมูลและผลต่อการทำงาน

บทความระบุพื้นที่ภายใน 103GB สำหรับรุ่นบนสุด และ 107GB สำหรับรุ่นกลาง ขณะที่รุ่นเดิมพึ่ง microSD การมีพื้นที่ภายในช่วยให้เริ่มถ่ายได้ทันทีและเป็นพื้นที่สำรองเมื่อไม่มีการ์ด แต่ผู้ใช้ยังต้องบริหารการโอนไฟล์ เพราะวิดีโอบิตเรตสูงสามารถใช้พื้นที่ได้รวดเร็ว

ความต่าง 103GB กับ 107GB มีเพียง 4GB จึงอาจไม่ใช่ปัจจัยหลักเมื่อเทียบกับชุดกล้องและราคา ควรดูระยะเวลาที่พื้นที่รองรับในโหมดจริงและวิธีสำรองไฟล์ระหว่างเดินทาง ส่วนผู้ใช้รุ่นเดิมเลือกความจุ microSD ให้เหมาะกับงานได้

แบตเตอรี่ 240, 210 และ 166 นาที

ตัวเลขในบทความระบุว่ารุ่นกลางใช้งานได้นานสุด 240 นาที รุ่นบนสุด 210 นาที และรุ่นเดิม 166 นาที ความแตกต่างนี้ชี้ว่ารุ่นที่มีสเปกภาพสูงสุดไม่ได้มีแบตเตอรี่นานที่สุดเสมอไป เพราะกล้องคู่และระบบประมวลผลอาจมีภาระต่างจากกล้องเดี่ยว

ผู้ที่ถ่ายงานต่อเนื่องควรให้ความสำคัญกับรุ่นกลาง หากตัวเลขตามเงื่อนไขที่ระบุสอดคล้องกับงานของตน แต่บทความไม่ได้อธิบายโหมด ความละเอียด การเปิดหน้าจอ หรืออุณหภูมิที่ใช้ทดสอบ จึงยังไม่ควรนำจำนวนนาทีไปเทียบแบบเด็ดขาด การใช้งานจริงอาจสั้นหรือยาวกว่าตามการตั้งค่า

สำหรับงานสั้นหรือมีเวลาชาร์จระหว่างช่วง แบตเตอรี่อาจไม่ใช่ตัวตัดสินหลัก แต่การถ่ายกิจกรรม การเดินทาง หรือสัมภาษณ์ยาวควรวางแผนเรื่องพลังงานไว้ล่วงหน้า การเลือกจากตัวเลขสูงสุดเพียงอย่างเดียวไม่แทนการทดสอบตามรูปแบบใช้งานของแต่ละคน

ระบบติดตามของแต่ละรุ่น

บทความเรียงระบบติดตามเป็น Smart Follow 8.0 ในรุ่นกลาง Smart Follow 7.0 ในรุ่นบนสุด และ ActiveTrack 6.0 ในรุ่นเดิม ชื่อเวอร์ชันที่สูงกว่าอาจสื่อถึงระบบใหม่กว่า แต่ข้อมูลเดิมไม่ได้ให้ผลทดสอบการติดตามในฉากเดียวกัน จึงไม่สามารถตัดสินความแม่นยำจากหมายเลขเพียงอย่างเดียว

ผู้ถ่ายตัวเองควรให้ความสำคัญกับการติดตาม เพราะกล้องกิมบอลต้องรักษาตำแหน่งใบหน้าระหว่างการเดินและเปลี่ยนองค์ประกอบ ขณะที่งานที่มีผู้ควบคุมกล้องตลอดเวลาอาจให้ความสำคัญน้อยกว่า การทดลองใช้งานจริงหรือดูตัวอย่างที่มีการเคลื่อนไหวใกล้เคียงงานของตนจะช่วยตัดสินได้ดีกว่า

กิมบอลกลไกสามแกนคือพื้นฐานร่วม

ทั้งสามรุ่นใช้กิมบอลกลไกสามแกนตามข้อมูลในบทความ จุดร่วมนี้ทำให้แนวคิดการใช้งานใกล้กัน คือเน้นภาพที่นิ่งกว่าการถือกล้องทั่วไปและรองรับการแพนหรือเอียงตามวัตถุ ความแตกต่างหลักจึงย้ายไปอยู่ที่กล้อง เซ็นเซอร์ โปรไฟล์วิดีโอ แบตเตอรี่ และระบบติดตาม

การมีกิมบอลเหมือนกันไม่ได้หมายความว่าผลลัพธ์ทุกฉากเหมือนกัน น้ำหนักของชุดกล้อง การตั้งค่าการตอบสนอง และอัลกอริทึมติดตามสามารถทำให้ประสบการณ์ต่างกันได้ แต่บทความเดิมไม่มีผลทดสอบเปรียบเทียบเรื่องนี้ จึงควรพิจารณาเป็นข้อมูลพื้นฐานร่วมมากกว่าข้อสรุปด้านประสิทธิภาพ

เทียบราคาตามข้อมูลที่ระบุ

ราคาที่บทความระบุคือ 19,900 บาทสำหรับรุ่นบนสุด 15,500 บาทสำหรับรุ่นกลาง และ 14,450 บาทสำหรับรุ่นเดิม ส่วนต่างจากรุ่นเดิมไปยังรุ่นกลางอยู่ที่ 1,050 บาท ขณะที่ส่วนต่างจากรุ่นกลางไปยังรุ่นบนสุดอยู่ที่ 4,400 บาท ตัวเลขนี้ช่วยให้เห็นว่าการเพิ่มงบช่วงแรกมุ่งไปที่ฟีเจอร์รุ่นใหม่ ส่วนการเพิ่มงบช่วงหลังจ่ายให้กับชุดกล้องคู่และสเปกภาพที่สูงขึ้น

ราคาอาจเปลี่ยนตามช่วงเวลา โปรโมชั่น ชุดอุปกรณ์ และตลาดที่จำหน่าย จึงควรยืนยันก่อนซื้อ บทความนี้คงตัวเลขเดิมไว้เพื่ออธิบายเหตุผลในการเปรียบเทียบ ไม่ได้หมายความว่าเป็นราคาปัจจุบันในทุกช่องทาง ผู้ซื้อควรรวมค่าอุปกรณ์เสริม พื้นที่เก็บข้อมูล และอุปกรณ์ชาร์จในงบทั้งหมดด้วย

รุ่นไหนเหมาะกับงานแบบใด

รุ่นบนสุดเหมาะกับผู้ที่ต้องการกล้องเทเล 60mm ในตัว ต้องถ่ายฉากที่มีความต่างแสงสูง และพร้อมรับไฟล์บิตเรตสูงขึ้น ประโยชน์จะชัดเมื่อระยะกล้องสองชุดถูกใช้งานจริง หากถ่ายแต่มุมกว้างเป็นหลัก การจ่ายเพิ่มอาจไม่สร้างความต่างตามสัดส่วนของราคา

รุ่นกลางเหมาะกับผู้ที่ให้ความสำคัญกับแบตเตอรี่ 240 นาที พื้นที่ภายใน 107GB และวิดีโอ 4K240 แต่ไม่จำเป็นต้องใช้กล้องคู่ จากตัวเลขราคาในบทความ รุ่นนี้อยู่ใกล้รุ่นเดิมมากกว่ารุ่นบนสุด จึงเป็นจุดสมดุลที่น่าสนใจสำหรับผู้ซื้อใหม่

รุ่นเดิมเหมาะกับผู้ที่ควบคุมงบ ต้องการ 4K120 และยอมรับการใช้ microSD เป็นหลัก ถ้ามีอุปกรณ์เดิมอยู่แล้ว การอัปเกรดควรเกิดจากข้อจำกัดที่พบจริง เช่น ต้องการระยะเทเล เฟรมเรตสูงขึ้น หรือแบตเตอรี่นานขึ้น ไม่ใช่เพียงเพราะมีรุ่นใหม่กว่า

เช็กลิสต์ก่อนตัดสินใจ

  • ต้องใช้ระยะ 60mm บ่อยพอที่จะจ่ายเพิ่มสำหรับกล้องคู่หรือไม่
  • งานต้องการ 4K240 หรือ 4K120 เพียงพอแล้ว
  • คอมพิวเตอร์และพื้นที่เก็บไฟล์รองรับบิตเรต 200 Mbps ได้หรือไม่
  • ระยะเวลาแบตเตอรี่เป็นข้อจำกัดหลักของการถ่ายจริงหรือไม่
  • ต้องการพื้นที่ภายใน หรือสะดวกจัดการไฟล์ผ่าน microSD อยู่แล้ว
  • ระบบติดตามถูกใช้กับงานถ่ายตัวเองบ่อยเพียงใด
  • ราคาและชุดอุปกรณ์ที่ขายจริงตรงกับตัวเลขในบทความหรือไม่

ตรวจสอบข้อมูลก่อนซื้อ

ผู้อ่านสามารถดูข้อมูลผลิตภัณฑ์และประกาศล่าสุดจาก เว็บไซต์ทางการของ DJI เพื่อยืนยันชื่อรุ่น สเปก ราคา และสถานะการวางจำหน่าย เพราะข้อมูลในบทความนี้ยึดตามรายละเอียดเดิมที่เผยแพร่ไว้ ไม่ได้แทนเอกสารทางการในทุกตลาด หากพบว่าตัวเลขเปลี่ยน ให้ใช้ข้อมูลล่าสุดจากผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายเป็นหลัก

สำหรับบริบทของรุ่นกล้องคู่ สามารถอ่าน รายละเอียด Osmo Pocket 4P และเลนส์เทเล 3x เพิ่มเติมได้ ลิงก์ดังกล่าวช่วยขยายประเด็นระยะกล้อง แต่การตัดสินใจยังควรอาศัยข้อมูลทางการและการทดลองใช้งานจริงร่วมกัน

สรุปการเลือกจากความต้องการ

ถ้าต้องการความยืดหยุ่นจากมุมกว้างและเทเลในกล้องเดียว พร้อมตัวเลข Dynamic Range สูงสุด รุ่นบนสุดคือทางเลือกตามข้อมูลในบทความ ถ้าต้องการแบตเตอรี่นาน พื้นที่ภายในมาก และ 4K240 ในงบที่ต่ำกว่า รุ่นกลางให้ความสมดุลมากกว่า ส่วนผู้ที่เน้นประหยัดและ 4K120 เพียงพอต่องาน รุ่นเดิมยังมีเหตุผลให้เลือก

ข้อสรุปสำคัญคือ ไม่มีรุ่นเดียวที่ดีที่สุดสำหรับทุกคน กล้องคู่ได้เปรียบด้านระยะ รุ่นกลางได้เปรียบด้านแบตเตอรี่และราคาใกล้รุ่นเดิม ขณะที่รุ่นเดิมช่วยลดงบเริ่มต้น ควรเลือกจากงานที่ทำซ้ำบ่อยที่สุด ตรวจสอบข้อมูลล่าสุด และคำนวณค่าใช้จ่ายทั้งระบบก่อนซื้อ

ที่มา: ข้อมูลเดิมในบทความ, DJI, lnwGadget Store

สรุปเนื้อหาสำคัญ

  • ส่วนรุ่นกลางเน้นสมดุลของฟีเจอร์กับราคา และรุ่นเดิมยังเป็นตัวเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการประหยัดงบ
Prev
Blazar Sentinel 35-60mm Anamorphic Zoom ฟูลเฟรมตัวแรกของค่าย ราคา 36,900 บาท
Blazar Sentinel

Blazar Sentinel 35-60mm Anamorphic Zoom ฟูลเฟรมตัวแรกของค่าย ราคา 36,900 บาท

Next
Sony FX5 ข่าวลือ vs Sony FX3 สเปก ราคา และ Global Shutter ที่ลือกัน
Sony FX5

Sony FX5 ข่าวลือ vs Sony FX3 สเปก ราคา และ Global Shutter ที่ลือกัน

You May Also Like